Trang chủ / Tư vấn doanh nghiệp / Góp vốn bằng tiền mặt hay chuyển khoản – Luật Thiện Khánh

Góp vốn bằng tiền mặt hay chuyển khoản – Luật Thiện Khánh

Rất nhiều doanh nghiệp thường đăng ký số vốn điều lệ lớn hơn rất nhiều so với số vốn thực tế. Họ thường lo lắng không biết phải góp vốn bằng tiền mặt hay phải chuyển khoản qua ngân hàng.

Chuyển khoản thì không có đủ số vốn góp để chuyển. Nộp bằng tiền mặt thì lo không biết có đúng theo quy định của pháp luật hay không?

Trong bài viết này, Thiện Khánh xin trả lời cho câu hỏi ở trên.

I. Những văn bản quy định về góp vốn bằng tiền mặt hay chuyển khoản

– Thông tư 09/2015/TT-BTC

– Công văn 786/TCT-CS

– Nghị định số 222/2013/NĐ-CP

II. Các trường hợp góp vốn cụ thể

Trường hợp 01: Doanh nghiệp thực hiện góp vốn vào doanh nghiệp khác

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP :

“Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.”

Và căn cứ theo quy định tại Khoản1, Khoản 2 Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC:

“Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

a) Thanh toán bằng Séc;

b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.”

Như vậy, đối với các giao dịch góp vốn của doanh nghiệp vào doanh nghiệp khác, doanh nghiệp phải thực hiện chuyển khoản mà không được thanh toán bằng tiền mặt.

Trường hợp thứ 2: Cá nhân thực hiện góp vốn vào doanh nghiệp

Quy định tại Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP và Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC nêu trên chỉ quy định doanh nghiệp không được góp vốn vào doanh nghiệp khác mà không có quy định bắt buộc cá nhân góp vốn phải qua tài khoản ngân hàng.

Vì vậy, khi một cá nhân thực hiện góp vốn vào doanh nghiệp, có thể lựa chọn góp vốn bằng tiền mặt hoặc góp vốn qua tài khoản ngân hàng.

Từ những điều trên, khi thành lập doanh nghiệp, Quý Khách hoàn toàn có thể thực hiện góp vốn bằng tiền mặt mà không cần phải lo lắng bị cơ quan thuế xử phạt.

Nếu Quý Khách cần tư vấn vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THIỆN KHÁNH
———————————————————————
Điện thoại: 0971.339.469 – 0911.556.859

Địa chỉ: Số 521 Nguyễn Tri Phương, Khu Phố 4, Phường An Bình, Dĩ An, Bình Dương

Email: tuvanthienkhanh@gmail.com

Kiểm tra lại

Hồ sơ thành lập công ty tại Bình Dương 2020 – Luật Thiện Khánh

Để có thể tiến hành thực hiện các thủ tục thành lập công ty tại …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now Button